ÌTUMỌ̀ ÌWÚRE NÍNÚ ÈDÈ YORÙBÁ

ÌTUMỌ̀ ÌWÚRE NÍNÚ ÈDÈ YORÙBÁ Ní òde-òní, bí ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn bá gbọ́ ìpèdè Ìwúre lẹ́nu wa, ohun tí wọ́n máa ń rò lọ́kàn máa ń pa mí ní ẹ̀rín. Àwọn tí èrò wọn máa ń pa mí ní ẹ̀rín jù lọ ni àwọn ọ̀dọ́, pàápàá àwọn tí wọ́n jẹ́

ÌTUMỌ̀ ÌWÚRE NÍNÚ ÈDÈ YORÙBÁ

Ní òde-òní, bí ọ̀pọ̀ àwọn ènìyàn bá gbọ́ ìpèdè Ìwúre lẹ́nu wa, ohun tí wọ́n máa ń rò lọ́kàn máa ń pa mí ní ẹ̀rín. Àwọn tí èrò wọn máa ń pa mí ní ẹ̀rín jù lọ ni àwọn ọ̀dọ́, pàápàá àwọn tí wọ́n jẹ́ Ẹlẹ́sìn Ọmọlẹ́yìn-Jésù àti àwọn tí ń sin ẹ̀sìn Ìsìláàmù nínú àwùjọ wa. Ohun tí ń ṣe àwọn tí a ń wí yìí ni pé, “oògùn ní ń jẹ́ Ìwúre” lójú tiwọn.

 

Ṣé oògùn ní ń jẹ́ Ìwúre láwùjọ Yorùbá?
Bí ènìyàn bá ní ọpọlọ tí ń ṣe iṣẹ́ dáadáa, ó yẹ kí ó mọ̀ pé Ìwúre kò túmọ̀ sí oògùn nínú èdè Yorùbá. Ìtumọ̀ rẹ̀ ni pé, bí a bá ń wá ire kan tí ń dùn wá lọ́kàn láti ọ̀dọ̀ Èdùmàrè, a óò fi ẹnu wa wí ire náà fún Èdùmàrè Ọba Aláṣẹ, kí Èdùmàrè lè fi àṣẹ sí ire tí a ń wá náà. Èròǹgbà wa lórí ire tí a ń wá yẹn ni ó máa ń mú wa fi ẹnu wa wí ire náà. Ire wíwí ni Yorùbá ń pè ní  ì-wí-ire=ì+wú-ire=ìwúre.

Taste the Goodness: EL Blends All-Natural Cold-Pressed Juices

 

Ó yẹ kí a túbọ̀ ṣàlàyé nípa ìpèdè Ìwúre tí ìtúpalẹ̀ ajẹmọ́-ìtumọ̀ mọfọ́lọ́jì rẹ̀ ṣì rújú yìí dáadáa nípa títọpinpin orírun rẹ̀ nínú èdè Yorùbá gan-an. Èdè àwọn Yorùbá tí a mọ̀ sí Ìjẹ̀ṣà, Ifẹ̀, Ìjẹ̀bú àti àwọn mìíràn bẹ́ẹ̀ tí Ìró Fáwẹ́lì [u] máa máa ń bẹ̀rẹ̀ ọ̀rọ̀ wọn ní àwọn àyíká kan ni a lè pè ní orírun ìpèdè Ìwúre yìí nínú èdè Yorùbá. Ìdí ni pé, bí a bá ní kí a tẹ̀ lé òfin ìṣẹ̀dá ọ̀rọ̀ nínú ìmọ̀-ẹ̀dá-èdè Yorùbá, ohun tí a óò máa pe Ìwúre yìí nínú èdè tí àwọn onímọ̀ Yorùbá ìpìlẹ̀ fi ẹnu kò sí pé kí gbogbo wa máa jùmọ̀ lò yóò jẹ́ Ìwíre dípò Ìwúre.

 

This May Interest You  OKPEBHOLO'S POLICY: THE WAGES OF CULTISM AND KIDNAPPING IS DEMOLITION

Ẹ jẹ́ kí a wo ìpèdè náà ní ìbámu pẹ̀lú èdè àwọn ẹ̀yà Yorùbá a-fi-ìró-u-bẹ̀rẹ̀-ọ̀rọ̀ tí a wí yìí gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ tí ó wà ní ìsàlẹ̀ yìí:

Ì+wí-ùre=Ì+w+ùre=ì+wùre=ì+wúre=ìwúre

 

Àwọn tí wọ́n ní ìmọ̀ nípa ẹ̀dá-èdè dáadáa ni ìtúpalẹ̀ tí a ṣe sí òkè yẹn máa tètè yé dáadáa. Ìdí ni pé, ìlànà ìmọ̀ ẹ̀dá-èdè ni a lò láti ṣe àlàyé rẹ̀ ní ṣókí. Ohun tí a sì ń sọ níbẹ̀ náà kò ní awo kan tí ó ju awo ẹ̀pà lọ. Bí àwọn ìlú tàbí àgbègbè tí a fún ní oríkì a-fi-ìró-u-bẹ̀rẹ̀-ọ̀rọ̀ yẹn bá fẹ́ pe àwọn ọ̀rọ̀ bí:

1.) ilé=ulé
2.) ìdí=ùdí
3.) ìkòkò=ùkòkò
4.) ìsaasùn=ùsaasùn
5.) irun=urun (nǹkan) nínú èdè Ìjẹ̀bú
6.) ilẹ̀=ulẹ̀ (alẹ̀)
7.) ikete=ukete
8.) ìgèdè (Èdè Èkìtì)/ògèdè(Y/A)=ùgèdè
9.) ìgbálẹ̀=ùgbálẹ̀
10.) Ire=Ure
11.) Ìre=Ùre

 

A kọ àwọn ọ̀rọ̀ méjèèjì tí ó wà ní àpẹẹrẹ “10.)” àti “11.)” yàtọ̀ nínú àpẹẹrẹ tí ó wà lókè wọ̀nyí láti fi júwe wúnrẹ̀n tí àpilẹ̀kọ wa yìí dá lé. Ẹ jẹ́ kí a kíyè sí àwọn àlàyé ìsàlẹ̀ yìí nípa bí a ti lo ọ̀rọ̀ tí ó wà ní àpẹẹrẹ “10.)” òkè yẹn àti àpẹẹrẹ “11.)” lọ́tọ̀ọ̀tọ̀ nínú ìṣẹ̀dá-ọ̀rọ̀:

This May Interest You  When A King Dies Without His Rites: Awujale's Burial And The Silent Burial Of Yoruba Tradition

12.) Ì+wí+ure=ì+w+ure=ì+wure=ìwúre (Iwíre (Y/A))

13.) Ì+wí+ùre=ì+w+ùre=ì+wúre=ìwúre (Iwúre (Y/A))

 

Lẹ́yìn tí àlàyé nípa ìtumọ̀ ajẹmọ́-ẹ̀dá-èdè tí yé wa lórí ìpèdè Ìwúre yìí, ohun tí ó kàn ní àlàyé ajẹmọ́-ẹ̀sìn ìgbàlódé tí a mọ̀ sí ẹ̀sìn Ọmọlẹ́yìn-Jésù àti ẹ̀sìn Ìsìláàmù. Nínú àwọn ẹ̀sìn méjèèjì, ohun tí wọ́n ń pe Ìwúre ni ó gbayì nínú àwùjọ wa lóde-òní. Ó lójú àwa ọmọ Yorùbá tí a mọ ìtumọ̀ Ìwúre débi tí a óò tilẹ̀ máa fi sọ̀rọ̀ láàrin ara wa.

 

Bí àwọn Adarí-Ẹ̀sìn Ọmọlẹ́yìn-Jésù tí a mọ̀ sí Pastor bá fẹ́ sọ fún àwọn ọmọ ìjọ wọn pé kí wọ́n dijú láti wúre ní èdè Yorùbá, èdè Lárúbáwà ni wọn yóò fi sọ ọ́. Ẹ wo àpẹẹrẹ ìsàlẹ̀ yìí:

14.) Ẹ jẹ́ kí a gba àdúrà.

15.) Ẹ gba àdúrà fún Orílẹ̀-Èdè àgbáyé kí ó má ṣe sí ogun àgbáyé ẹlẹ́ẹ̀kẹta.

 

Nínú àpẹẹrẹ “14.)” òkè yẹn, ọ̀rọ̀ tí a kọ yàtọ̀ ni àdúrà tí ó túmọ̀ sí wúre ní èdè Yorùbá. Ó ṣe é ṣe kí a rí ọmọ Yorùbá tí yóò jiyàn pé ojúlówó èdè Yorùbá ni ìpèdè àdúrà tí ó wà nínú “14.)” àti “15.)” bí a bá bi wọ́n. Ǹjẹ́ èdè Yorùbá ni àdúrà? Èdè Yorùbá kọ́, ti Lárúbáwá ni oo. Kódà, àwọn Adarí-Ẹ̀sìn Ọmọlẹ́yìn-Jésù tí a mọ̀ sí Pastor náà máa ń sọ èdè Lárúbáwá nínú ìjọ wọn. Àpẹẹrẹ irú rẹ̀ ni ìpèdè Ìwúre tí wọ́n ń pè ní àdúrà yìí. Èdè ilẹ̀ Lárúbáwá ni àdúrà jẹ́, bí ó bá wu àwọn Adarí-Ẹ̀sìn Ọmọlẹ́yìn-Jésù tí a mọ̀ sí Pastor láti sọ èdè Yorùbá tí ó gbà gẹ́gẹ́ bí èdè abínibí rẹ̀ nínú Ilé-Ìjọsìn, kò yẹ kí ó sọ èdè Lárúbáwá tí ń ṣe àdúrà èyí tí ó yẹ kí ó sọ ni ìwúre tí ó jẹ́ ojúlówó èdè Yorùbá.

This May Interest You  FULL STATEMENT ON THE ELECTION OF MMDCEs

 

Ẹ ṣeun ṣeun.

A kú ojúmọ́ oo.

 

© Ọ̀mọ̀wé ÌṢỌ̀LÁ Sauban Àlàdé Orí-Àrán, láti ìlú Ọ̀tà Àwórì


Discover more from GBETU TV

Subscribe to get the latest posts sent to your email.

blank

About Fadaka Louis

Smile if you believe the world can be better....

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.